
	
  

	
  

HOTUBA YA UFUNGUZI YA MWENYEKITI WA 
BARAZA LA WAFANYAKAZI LA MAMLAKA YA 
HALI YA HEWA TANZANIA (TMA) DKT.AGNES 
KIJAZI TAREHE 30/03/2016  KATIKA UKUMBI WA 
UDBS, CHUO KIKUU CHA DAR ES SALAAM. 

 

Mgeni Rasmi Mwakilishi wa mwenyekiti wa Bodi 
ya Shauri ya Mamlaka ya Hali ya Hewa Engineer 
James Ngeleja.  

Wakurugenzi na Mameneja wa Mamlaka ya Hali 
ya Hewa, 

Mwenyekiti wa Tughe Mamlaka ya Hali ya Hewa, 

Viongozi wa Matawi ya TUGHE ya Mamlaka, 

Wajumbe wa Baraza, 

Wanahabari, 

Wageni waalikwa, 

Mabibi na Mabwana. 



	
  

	
  

 

Awali ya yote nitumie nafasi hii kwa niaba ya 

wajumbe wa baraza na wafanyakazi wa Mamlaka 

ya Hali ya Hewa Tanzania kukushukuru 

mheshimiwa mgeni rasmi kwa kukubali kuja 

kutufungulia kikao hiki cha Baraza la wafanyakazi 

wa Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania. 

Tunatambua majukumu mengi uliyonayo, lakini 

bado  umeona ni muhimu  kufika  kulifungua 

baraza hili rasmi. Tunakushukuru sana. 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, 

Mamlaka ya Hali ya Hewa kwa kutambua na 

kukidhi matakwa ya kisheria ya kuwepo Baraza la 

wafanyakazi katika sehemu za kazi, imekuwa 

ikifanya vikao vyake vya Baraza kila mwaka. 

Baraza hili limewashirikisha viongozi wa Mamlaka 

na wawakilishi wa wafanyakazi kutoka katika vituo 



	
  

	
  

vya hali ya hewa vilivyoko katika maeneo mbali 

mbali hapa nchini kwa kuzingatia muundo wa 

mkataba wa Baraza. 

Katika kikao hiki cha baraza la wafanyakazi, 

wajumbe watajadili bajeti ya Mamlaka kwa mwaka 

wa fedha  2016/17, kupitia utekelezaji wa masuala 

yote yaliyojadiliwa na kuwekewa maazimio katika 

baraza lililopita, kuangalia mafanikio na pia kuweka 

vipaumbele kwa mwaka wa fedha 2016/17. Pia 

katika kikao hiki wajumbe wataendelea 

kukumbushwa majukumu na wajibu wao wakiwa 

kama watumishi wa umma. Pamoja na hayo 

wajumbe pia watapata nafasi ya kusikiliza mada 

mbali mbali kutoka kwa wataalam waliobobea 

katika  masuala ya utumishi wa umma. 

 

 



	
  

	
  

Mheshimiwa Mgeni Rasmi 

Mamlaka ya Hali ya Hewa imeendelea kutimiza 

majukumu yake katika kuchangia maendeleo ya 

Taifa. Katika hili tumeendelea kuongeza ubora na 

usahihi wa utabiri wa hali ya hewa wa kila siku, 

siku kumi, mwezi  na msimu, kwa matumizi ya 

sekta mbalimbali, ikiwa ni pamoja na kilimo, 

usafirishaji, ujenzi, na sekta zote za uchumi na 

kijamii kwa ujumla. 

Katika mapitio ya utabiri wetu kwa msimu uliopita 

yaani Oktoba mpaka Desemba 2015, usahihi wa 

utabiri wetu umefikia kiwango cha asilimia 85.8, 
haya ni mafanikio makubwa. Hata hivyo mafanikio 

haya yanachangiwa kwa kiasi kikubwa na serikali 

kwa kutambua umuhimu wa  sekta ya  hali ya 

hewa katika maendeleo ya nchi na hivyo  

kuiwezesha Mamlaka kupata vifaa vya kisasa 

pamoja na wataalam wake kupata mafunzo mbali 



	
  

	
  

mbali ndani na nje ya nchi. Vifaa hivyo ni pamoja 

na Rada za hali ya hewa, mitambo ya hali ya hewa 

inayojiendesha yenyewe, mitambo ya uchambuzi 

na mitambo ya mawasiliano. Aidha, Ushirikiano na 

nchi zilizoendelea katika masuala ya hali ya hewa 

umechangia pia katika kuboresha huduma za hali 

ya hewa hapa nchini.  

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, wajumbe wa baraza 
mabibi na mabwana, 

Ninayo furaha kuwajulisha watanzania kwamba 

huduma za hali ya hewa zinazotolewa hapa nchini 

zimeendelea kuboreshwa na kukidhi viwango vya 

kimataifa. Mamlaka ya Hali ya Hewa imeendelea 

kushikilia cheti cha ubora kinachotambuliwa na 

shirika la viwango nchini katika utoaji wa huduma 

za hali ya hewa katika usafiri wa anga, hii 

inatokana na ukaguzi uliyofanywa na taasisi ya 

kimataifa ya Certech iliyoka Canada kwa miaka 5 



	
  

	
  

mfululizo ambapo ukaguzi umekuwa ukifanyika 

mara moja kila mwaka kuanzia mwaka 2010, 

ambapo kwa vipindi vyote wakaguzi hao wamesifu 

kuongezeka kwa ubora wa huduma zinazotolewa. 

Nichukue nafasi hii kuwapongeza wafanyakazi wa 

mamlaka ya hali ya hewa kwa kazi nzuri 

wanayofanya. 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, 

Wafanyakazi wa Mamlaka ya hali ya hewa kama 

walivyo watumishi wengine katika utumishi wa 

umma tumejipanga kuhakikisha tunafanya kazi zetu 

kwa weledi, uadilifu, juhudi na maarifa katika 

kutimiza wajibu wetu ili kuchangia katika kutekeleza 

malengo ya serikali yenye kusudi ya  kuleta 

maendeleo na kuondoa umaskini hapa nchini. 

Tunafahamu wazi kwamba majanga 

yanayosababishwa na hali mbaya ya hewa 

yamekuwa yakirudisha nyuma maendeleo. Hivyo 



	
  

	
  

tutaendelea kuboresha huduma za hali ya hewa na 

kuandaa utabiri mahususi kwaajili ya kutumika 

katika sekta mbali mbali za maendeleo. Na pia 

tutaendelea kutoa tahadhari za hali mbaya ya hewa 

kwa wakati. Ombi letu kwa umma wa watanzania 

muendelee kufuatilia taarifa za hali ya hewa na 

kuzitumia katika shughuli zenu za kila siku. Napenda 

kuvishukuru vyombo vyote vya habari hapa nchini 

kwa kushirikiana na TMA kuhakikisha taarifa za hali 

ya hewa zinawafikia walengwa kwa wakati. Tuna 

njia nyingi za mawasiliano zinazotuwezesha 

kufikisha taarifa za hali ya hewa kwa walengwa 

lakini vyombo vya habari ndivyo vinavyochukua 

nafasi ya kwanza kwani wananchi wengi 

wanasikiliza, wanatazama na kusoma habari kupitia 

vyombo hivyo. 

 

 



	
  

	
  

Mheshimiwa mgeni rasmi 

Kwa mara nyingine tena, ninapomalizia taarifa 

yangu hii fupi narudia kukushukuru kwa kujumuika 

nasi hapa leo. Napenda kukuhakikishia kuwa yale 

yote utakayo elekeza tutayafanyia kazi kwa nguvu, 

maarifa na weledi mkubwa. Sisi watumishi wa TMA 

tunatekeleza kauli mbiu ya   HAPA KAZI TU kwa 

vitendo kwani tunafanya kazi saa 24 siku saba 

katika wiki bila kujali mchana au usiku, jua kali au 

mvua, joto au baridi, upepo mkali au hali ya utulivu 

taarifa za hali ya hewa zinasomwa kila baada ya 

nusu saa watumishi wa TMA hutoka nje ya ofisi 

kusoma taarifa hizo za hali ya hewa. Hivyo lolote 

utakaloagiza lililosehemu ya majukumu yetu 

litatekelezwa kwa wakati. Napenda pia kuishukuru 

kamati ya maandalizi ambao wamefanya kazi kubwa 

ya kuandaa baraza hili, Asanteni sana. 



	
  

	
  

Kwa heshima sasa, Mheshimiwa mgeni rasmi, 

naomba nikukaribishe ili uzungumze na wajumbe wa 

Baraza na kisha utufungulie Baraza hili la 

wafanyakazi wa Mamlaka ya Hali ya Hewa 

Tanzania. Mheshimiwa mwakilishi wa mwenyekiti wa 

Bodi, Karibu. 

 

 


