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DIBAJI

Sera ya Taifa ya TEHAMA ya mwaka 2003, pamoja na mambo 
mengine inasisitiza juu ya Serikali kutumia fursa za TEHAMA katika 
utendaji kazi wa kila siku na utoaji huduma kwa wananchi. Katika 
kutekeleza sera hiyo, mwaka 2004 Ofisi ya Rais Menejimenti ya 
Utumishi wa Umma (OR-MUU) ilianza kuchukua hatua mbalimbali 
kuongeza matumizi ya TEHAMA katika kuimarisha mifumo ya utoaji 
habari na huduma kwa wananchi.  Baadhi ya hatua hizo ni pamoja na 
kuanza utekelezaji wa dhana ya Serikali Mtandao iliyokuwa sehemu 
ya utekelezaji wa Programu ya Mabadiliko katika Utumishi wa Umma 
(Public Service Reform Programu – PSRP).

Programu hiyo ililenga kuongeza ufanisi katika utendaji kazi na 
uboreshaji wa utoaji huduma kwa umma. Pamoja na mambo mengine, 
Wizara, Idara Zinazojitegemea, Wakala za Serikali, Sekretarieti za 
Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa ziliwezeshwa kuwa na mifumo 
imara ya Menejimenti ya Habari ambapo Serikali ililenga kutumia 
TEHAMA katika utoaji wa habari na huduma kwa wananchi. Aidha, 
Serikali iliziwezesha taasisi za umma kuwa na Tovuti zake ambapo 
hadi kufika mwaka 2010 takribani Taasisi zote za Serikali zilikuwa na 
Tovuti. 

Hatua hizo zimesababisha matumizi ya TEHAMA kuongezeka kwa 
kasi Serikalini na zimeongeza uwazi, ufanisi, uwajibikaji na tija katika 
utoaji wa huduma kwa wananchi.

Pamoja na mafanikio hayo, kwenye eneo la Tovuti, nyingi ya Tovuti 
hizo zinatengenezwa, kusimamiwa na kuendeshwa bila kuwepo na 
utaratibu unaofanana. Hali hiyo inasababisha uwepo wa Tovuti 
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zisizokidhi viwango na ubora kufuatana na mahitaji ya watumiaji na 
gharama kubwa za uendeshaji.

Mwongozo huu unalenga kutoa utaratibu wa kufuatwa na kuzingatiwa 
katika kusimamia na kuendesha Tovuti za Taasisi za Serikali. Tovuti 
zimekuwa njia kuu za kusambaza habari na kutoa huduma mbalimbali 
kwa umma. Matumizi ya tovuti kwa sasa, siyo tu hayakwepeki, bali ni 
muhimu kwa taasisi yoyote ile. 

George D. Yambesi
KATIBU MKUU (UTUMISHI)
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SURA YA KWANZA

UTANGULIZI, MAANA, MADHUMUNI, WALENGWA 
NA FAIDA ZA MWONGOZO.

1.1. Utangulizi
 Taarifa na huduma za Serikali zimekuwa zikitolewa kwa njia 

ya nyaraka ambazo zilikuwa katika muundo wa karatasi. Hivyo 
ufikishwaji wa taarifa ulitegemea kutembelea ofisi husika ili 
kufikisha waraka huo. Mwananchi alipohitaji taarifa na huduma 
ilimlazimu kutembelea ofisi husika au Taasisi hiyo kutoa taarifa 
kwenye vyombo vya habari. Hali hii   ilisababisha taarifa na 
huduma kuchelewa kuwafikia wananchi na mara nyingine 
wananchi kutoshiriki katika maamuzi mbalimbali ya Serikali. 
Maendeleo ya teknolojia duniani hususan eneo la TEHAMA 
yameleta mapinduzi makubwa sana katika upashanaji wa 
habari na utoaji wa huduma kwa umma. Mapinduzi haya 
yamewezeshwa na matumizi makubwa ya Tovuti, intaneti, 
simu za mikononi na mitandao ya kijamii. Tovuti ni mojawapo 
ya nyenzo na njia rahisi na ya haraka katika kutoa taarifa na 
kufikisha huduma kwa umma. 

 Kuanzia miaka ya 2000 Serikali ilitambua umuhimu wa Tovuti 
kama njia mbadala ya mawasiliano na utoaji wa huduma 
kwa umma. Hadi kufikia mwaka 2010 takribani Taasisi zote 
za Serikali zilikuwa na Tovuti ambazo zimekuwa zikitumika 
katika kutoa taarifa, machapisho na nyaraka mbalimbali za 
Serikali. Mrejesho unaonyesha kwamba uwepo wa Tovuti hizo 
kumeongeza uwazi na wepesi katika upatikanaji wa baadhi ya 
taarifa za Serikali.
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 Hata hivyo Tovuti hizo zimeshindwa kukidhi viwango na 
mahitaji ya watumiaji kwani zinatengenezwa, zinasimamiwa 
na kuendeshwa bila kuwepo na utaratibu unaofanana. Hali 
hii inasababisha uwepo wa Tovuti zenye taarifa zilizopitwa 
na wakati, kutopatikana mara kwa mara, kukosa mifumo ya 
usalama ya kuzilinda na pia idadi kubwa ya Tovuti hizo kuwa 
katika zama za kutoa taarifa tu na sio huduma. 

 Mwongozo huu una sura kuu tatu (3) zote zikilenga katika 
kutatua changamoto hizo na kutoa maelekezo ya namna ya 
kuongeza ubora na usalama wa Tovuti za Taasisi za Serikali. 

 Sura ya kwanza inatoa utangulizi, madhumuni, walengwa, faida 
za utekelezaji wa mwongozo huu. Lengo kuu ni kutoa uelewa 
wa kutosha kwa mtumiaji kuhusu mawasiliano ya taarifa za 
Serikali kwa kutumia Tovuti na kwanini serikali imeonelea ni 
vyema sasa kutumia njia hii kama njia nyingine mbadala ya 
mawasiliano kwa umma.

 Sura ya pili inahusu muonekano, usimamizi na uendeshaji wa 
Tovuti za Serikali, inatoa maelekezo juu ya viwango vya ubunifu, 
uandaaji na utengenezaji wa tovuti. Lengo ni kuziwezesha Taasisi 
za Serikali kuandaa Tovuti zenye muonekano unaoshabihiana, 
utakaokidhi mahitaji ya wadau na pia kuwapa urahisi wa 
kuvinjari wakati wa kutafuta taarifa au kupata huduma kupitia 
Tovuti hizo.

 Sura ya tatu inahusu  usalama na mambo muhimu ya kuzingatia 
katika utekelezaji ambapo maelekezo yanatolewa  ili kuepusha 
tovuti hizo kuweza kupatwa na mashambulizi ya mara kwa 
mara yanayoweza kuharibu au kubadilisha maudhui ya Tovuti 
za Taasisi kwa wahalifu kuingiza taarifa hasi na za upotoshaji, 



3

kuchafua jina la Taasisi husika na pia kusababisha usumbufu 
kwa watumiaji. 

 Kwa mujibu wa Mwongozo huu, Tovuti ni mfumo wa 
ukusanyaji, uhifadhi na usambazaji wa habari, picha na nyaraka 
kwa njia ya mtandao. Mfumo huu pia unaweza kutumika kwa 
ajili ya kutoa mrejesho na huduma mbalimbali za Serikali. 
Mwongozo huu unahusu Tovuti, Tovuti kuu (Portal), blogu na 
mitandao yote ya kijamii.

1.2. Madhumuni 
 Mwongozo huu unatoa utaratibu wa mambo ya msingi na 

muhimu ya kufuatwa na kuzingatiwa katika kusimamia na 
kuendesha Tovuti za Taasisi za Serikali. 

1.3. Walengwa 
 Walengwa wa mwongozo huu ni Wizara, Idara Zinazojitegemea, 

Sekretarieti za Mikoa, Taasisi za Umma, Wakala za Serikali na 
Mamlaka za Serikali za Mitaa.

1.4. Faida za mwongozo
 Utekelezaji wa mwongozo huu utasaidia Serikali kuwa na:

(a)  Tovuti zenye taarifa na huduma sahihi zinazoendana na 
wakati;

(b)  Utaratibu unaofanana wa kusimamia na kuendesha 
Tovuti;

(c)  Tovuti zinazopatikana muda wote;
(d)  Mifumo imara ya usalama ya kuzilinda Tovuti;
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SURA YA PILI

MUONEKANO, USIMAMIZI NA UENDESHAJI WA  
TOVUTI ZA SERIKALI

2.1. Muonekano wa Tovuti za Serikali.

i. Tovuti ziwe na nembo ya Taifa na utambulisho wa taasisi 
husika (mfano wa utambulisho wa taasisi na jina la taasisi 
husika). 

ii. Pale ambapo alama za Taifa zitatumika, ziwekwe katika 
uhalisia wa rangi na viwango vyake. Alama za taifa zinazo 
tajwa hapa ni nembo ya bibi na bwana, mwenge wa 
Uhuru, Twiga na bendera ya Taifa.

iii. Muundo wa kurasa za Tovuti za Serikali ufuate mtiririko 
unaoshabihiana ili kuleta urahisi kwa mtumiaji wa Tovuti 
kuelewa na kuvinjari kwa haraka zaidi pale anapokuwa 
anatafuta taarifa au huduma. 

iv. Taarifa, habari na huduma zilizo na umuhimu zaidi 
ziwekwe na kuonekana katika ukurasa wa kwanza wa 
Tovuti.

v. Pamoja na vitu vingine Tovuti ziwe na taarifa zifuatazo;

(a) Maelezo muhimu kuhusu Taasisi husika mathalani, 
Taasisi ilianzishwa lini, mamlaka iliyoanzisha 
Taasisi, majukumu muhimu, saa za kazi, n.k.

(b)  Muundo wa Taasisi

(c)  Mpango Mkakati wa Taasisi
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(d)  Mkataba wa Huduma kwa Mteja

(e) Mawasiliano ya Taasisi (Anwani, simu, nukushi, 
anwani ya barua pepe, n.k.)

(f )   Picha za viongozi wakuu wa Taasisi kama itakavyoonekana 
inafaa. 

vi. Tovuti ziandaliwe kwa lugha mbili za Kiswahili na 
Kiingereza ili kutoa taarifa na huduma kwa watumiaji 
mbalimbali. 

vii. Pale inapobidi lugha nyingine za kimataifa zinaweza 
kutumika.

viii. Tovuti zifunguke kwa lugha ya Kiswahili kwanza na 
baada ya hapo mtumiaji awe na hiari ya kubadili lugha. 

ix. Utaratibu wa kuweka taarifa kwenye Tovuti ufuate 
mfumo wa aya na vichwa vya habari vyenye kuleta maana 
kiurahisi na vinavyoelezea maudhui ya taarifa husika.

x. Tovuti ziwe na mfumo utakaowezesha kupata takwimu za 
watu waliovinjari pamoja na maeneo yanayotembelewa 
zaidi.

xi. Tovuti ziwe na sehemu ya kumruhusu mtumiaji kutuma 
mrejesho kwa taasisi husika.

xii. Tovuti ziwe na sehemu ya majibu kwa maswali 
yanayoulizwa mara kwa mara na wananchi kuhusu taasisi 
husika.

xiii. Tovuti ziwe na sehemu ya “Nifanyeje” ili mwananchi 
aweze kujua namna ya kupata huduma mbalimbali 
zinazotolewa na taasisi husika.



6

2.2. Usimamizi wa Tovuti
 Utaratibu ufuatao unapaswa kufuatwa wakati wa kutengeneza 

Tovuti za Serikali:-

i. Jukumu la kutengeneza na kusimamia Tovuti litakuwa 
chini ya Idara au Kitengo kinachoratibu masuala ya 
TEHAMA katika taasisi.

ii. Pamoja na majukumu mengine Idara au Kitengo 
kitakuwa na majukumu  yafuatayo:

(a) Kuratibu utengenezaji wa Tovuti za Taasisi husika.

(b) Kumiliki na kuhifadhi “source code” na nyaraka zote 
muhimu zilizohusiana na utengenezaji wa Tovuti 
ya Taasisi husika.

(c) Kuhakikisha Tovuti imehifadhiwa katika mifumo 
salama ya TEHAMA 

(d) Kuhakikisha Tovuti inapatikana kwa muda wote.

(e) Kutoa mafunzo kwa watumiaji wa Tovuti kwenye 
Taasisi.

(f ) Kuhuisha na kuendeleza Tovuti kufuatana na 
mabadiliko ya kiteknolojia.

(g) Kutoa Msaada wa kiufundi kuhusiana na mambo 
yote yanayohusu Tovuti

(h) Kusajili Tovuti ya Taasisi kwa utaratibu ufuatao:-

i. Tovuti za Wizara, Idara Zinazojitegemea, 
Wakala za Serikali, Sekreterieti za Mikoa, na 
Mamlaka za Serikali za Mitaaa zitatumia “go.
tz”;
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ii. Tovuti za Taasisi za Elimu ya juu za Serikali 
zitatumia “ac.tz”;

iii. Tovuti za  shule za awali, msingi na sekondari 
zitatumia “sc.tz”; na

iv. Tovuti za Taasisi nyingine za Elimu za Serikali 
zitatumia “edu.tz”’.

(i) Kuhifadhi Tovuti katika mazingira yenye vigezo 
vifuatavyo:

i. Mfumo wa umeme unaopatikana muda 
wote;

ii. Mfumo wa ubaridi ulio  kati ya nyuzijoto 16 
na 18 sentigredi;

iii. Chumba chenye mfumo wa usalama wa 
kuingia kwa wahusika maalum (Server 
Room);

iv. Miundombinu ya mtandao; na

v. Kompyuta ya kuhifadhi Tovuti (server).

(j) Taasisi ambayo haitaweza kuwa na mazingira yenye 
kukidhi vigezo vilivyoainishwa kwenye kipengele 
(i) inatakiwa kuhifadhi Tovuti zao kwenye kituo 
cha kutunza mifumo ya TEHAMA katika Wakala 
ya Serikali Mtandao (eGA) kufuatana na utaratibu 
utakaotolewa na wakala hiyo.

(k) Ukarabati na kufanya matengenezo ya Tovuti mara 
kwa mara.
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2.3. Uendeshaji  wa Tovuti
 Jukumu la kuendesha Tovuti litakuwa chini ya Idara au Kitengo 

kinachoratibu habari na mawasiliano kwa umma. Pamoja na 
majukumu mengine idara/kitengo kitakuwa na majukumu 
yafuatayo:-

(a) Kuratibu upatikaji wa taarifa na huduma zinazowekwa 
kwenye Tovuti; 

(b) Kuandaa na kuweka taarifa na huduma kwenye Tovuti 
kwa kuzingatia taratibu za Serikali katika utoaji wa taarifa 
na huduma kwa umma;

(c) Kupitia mara kwa mara na kuhuisha maudhui ya taarifa 
zilizomo kwenye Tovuti;

(d) Kuhakikisha taarifa zilizopo kwenye Tovuti ni sahihi na 
ni hai kwa muda wote;

(e) Kufuatilia mrejesho mara kwa mara kutoka kwa watumiaji 
wa Tovuti kupitia mfumo wa kupokea mrejesho; na

(f ) Kuwasilisha kwa Idara au kitengo cha TEHAMA kuhusu 
haja ya kuhuisha Tovuti kufuatana na maoni na mahitaji 
ya wateja.
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SURA YA TATU

USALAMA NA MAMBO MUHIMU YA KUZINGATIA 
KATIKA UTEKELEZAJI

3.1. Mambo ya msingi ya kuzingatia katika kutengeneza, 
kusimamia na kuendesha Tovuti.
i. Kushirikisha wadau katika mchakato mzima wa kuandaa 

na kutengeneza Tovuti. Hatua hii itasaidia kuwa na Tovuti 
inayokidhi mahitaji ya makundi mbalimbali ya wadau na 
kuwa na wigo mpana wa huduma kwa kupitia Tovuti;

ii. Tovuti zitengenezwe katika mfumo ambao utawezesha 
upatikanaji wake kirahisi katika vifaa vidogo vya mkononi 
kama simu. Mfumo huo umeelezewa kwa kina katika 
Mwongozo wa Kuandaa Tovuti za Serikali (Technical 
Standards and Guidelines for Government Websites) wa 
mwaka 2014.

iii. Idara/vitengo vya TEHAMA na idara/vitengo vya 
Habari na Mawasiliano Serikalini viwezeshwe kuwa na 
wataalamu kufuatana na muundo wa maendeleo wa 
kada hizo, vitendea kazi muhimu na kujengewa uwezo ili 
kumudu majukumu yaliyoelekezwa kwenye mwongozo 
huu. 

3.2. Hatua zifuatazo zitekelezwe ili kuimarisha usalama wa  
Tovuti za Taasisi za Serikali:
i. Nyaraka za Kielektroniki kama miongozo, ripoti, hotuba, 

sheria, kanuni n.k ziwekwe kwenye Tovuti kwa kutumia 
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mfumo ambao utazuia mtumiaji kuweza kubadili 
maudhui ya nyaraka husika, kwa mfano mfumo wa 
‘Portable Document Format- PDF’. 

ii. Maofisa wenye dhamana ya kusimamia Tovuti au kuweka 
taarifa kwanye Tovuti wawe na nywila (password) ambazo 
zinapaswa kubadilishwa angalau mara moja kwa kila 
mwezi.
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